Trong tháng 5 năm 2023, tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn huyện được giữ vững, ổn định; an sinh xã hội được quan tâm; Các ngành, địa phương tổ chức nhiều hoạt động thiết thực chào mừng kỷ niệm 48 năm ngày giải phóng miền Nam, thống nhất đất nước (30/4/1975 - 30/4/2023); kỷ niệm 137 năm ngày Quốc tế Lao động (01/5/1886 – 01/5/2023).
Phối hợp với Mặt trận Tổ quốc, các đoàn thể huyện tuyên truyền Đại hội đại biểu Hội Nông dân huyện lần thứ IX, nhiệm kỳ 2023-2028. Chủ trì và phối hợp với lực lượng vũ trang, Mặt trận và các đoàn thể huyện thường xuyên tiếp xúc, gặp gỡ các hộ bao chiếm vườn cao su với công ty TNHH MTV Nam Nung để vận động, tuyên truyền người dân trả đất và ký hợp đồng nhận khoản.
Hoàn thành Báo cáo sơ kết 05 năm thực hiện Đề án 05-ĐA/TU, ngày 05/7/2018 của Ban Thường vụ Tỉnh ủy Đắk Nông về đấu tranh ngăn chặn, đẩy lùi sự suy thoái về tư tưởng chính trị, đạo đức, lối sống, những biểu hiện “tự diễn biến”, “tự chuyển hóa” trong Đảng bộ; Báo cáo kết quả triển khai thực hiện Kế hoạch số 35-KH/HU, ngày 30/8/2021 của Ban Thường vụ Huyện ủy thực hiện Nghị quyết Đại hội đại biểu Đảng bộ tỉnh Đắk Nông lần thứ XII, nhiệm kỳ 2021-2025 về nâng cao năng lực lãnh đạo, sức chiến đấu của tổ chức cơ sở đảng, xây dựng đội ngũ cán bộ, đảng viên thực sự tiền phong, gương mẫu đáp ứng được yêu cầu nhiệm vụ trong tình hình mới; Báo cáo sơ kết giữa nhiệm kỳ thực hiện Nghị quyết Đại hội Đảng bộ huyện lần thứ VIII, nhiệm kỳ 2020 – 2025; Báo cáo thực hiện Chỉ thị số 33/CT-TTg, ngày 26/11/2021 của Thủ tướng Chính phủ về tiếp tục tăng cường và đổi mới công tác Dân vận của cơ quan hành chính Nhà nước, chính quyền các cấp trong tình hình mới. Đồng thời, xây dựng Kế hoạch tổ chức hội thi “Dân vận khéo” năm 2023; Công văn tuyên truyền Đại hội đại biểu Hội Nông dân lần thứ IX, nhiệm kỳ 2023-2028.
Hoạt động Mặt trận, các đoàn thể, hội quần chúng, tập trung tuyên truyền, vận động các tầng lớp Nhân dân thực hiện các chủ trương của Đảng, chính sách, pháp luật của Nhà nước trọng tâm là: Kết quả thực hiện Nghị quyết Đại hội lần thứ XIII của Đảng, Nghị quyết Đại hội Đảng các cấp và Chương trình hành động của MTTQ Việt Nam thực hiện Nghị quyết Đại hội lần thứ XIII của Đảng; Chiến lược phát triển kinh tế - xã hội 10 năm 2021 - 2030 và Kế hoạch phát triển kinh tế - xã hội 5 năm 2021 – 2025 gắn với chuyên đề: “Học tập và làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh về phát huy giá trị văn hóa, sức mạnh con người Đắk Nông trong xây dựng quê hương, đất nước”. Phối hợp triển khai tổ chức công tác đại hội Công đoàn và Hội Nông dân nhiệm kỳ 2023-2028 theo kế hoạch. Tăng cường hướng về cơ sở, hướng dẫn, triển khai truyên truyền, vận động đoàn viên, hội viên và quần chúng nhân dân tích cực tham gia phát triển sản xuất, tiếp thu và ứng dụng các tiến bộ khoa học kỹ thuật vào sản xuất, chăn nuôi, đầu tư thâm canh tăng năng suất, chuyển đổi cơ cấu cây trồng, vật nuôi; tham gia thực hiện tốt các chương trình xoá đói giảm nghèo, giải quyết việc làm, phát triển kinh tế - xã hội, vận động đóng góp đầu tư xây dựng cơ sở hạ tầng ở nông thôn, triển khai có hiệu quả Quy chế dân chủ ở cơ sở; thực hiện tốt việc triển khai phong trào xây dựng nông thôn mới, gắn với Cuộc vận động “Toàn dân đoàn kết xây dựng nông thôn mới, đô thị văn minh”; nâng cao hiệu quả công tác phản biện xã hội, phối hợp cùng các ban, ngành liên quan giải quyết các mâu thuẫn, tranh chấp trong nhân dân. Hệ thống MTTQ, các đoàn thể, hội quần chúng cấp cơ sở đi vào hoạt động có hiệu quả, làm tốt công tác xây dựng Đảng, xây dựng chính quyền, tích cực tham mưu cho các cấp uỷ đảng, chính quyền về công tác quần chúng, thực hiện tốt các nhiệm vụ kinh tế, chính trị, xã hội ở địa phương.
Công tác Dân vận chính quyền, tăng cường công tác tiếp công dân, giải quyết đơn thư khiếu nại, tố cáo theo quy định. Đồng thời đẩy mạnh công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng, xây dựng nông thôn mới, giải ngân vốn đầu tư công trung hạn giai đoạn 2021-2025. Tổ chức tiếp xúc cử tri với Đại biểu Quốc hội trước kỳ hợp thứ 5, khóa XV. Tiếp tục đẩy mạnh cải cách hành chính nhất là đơn giản hóa các thủ tục hành chính; ban hành nhiều văn bản chỉ đạo nhằm nâng cao hiệu quả công tác dân vận chính quyền, tạo sự chuyển biến trong nhận thức, hành động về công tác dân vận đối với đội ngũ cán bộ, công chức.
Công tác Dân vận của lực lượng vũ trang, chỉ đạo lực lượng công an xã, thị trấn phối hợp với các đội nghiệp vụ và Khối Dân vận xã, thị trấn tổ chức phát động phong trào toàn dân Bảo vệ an ninh Tổ quốc được 05 đợt với 350 lượt người tham dự. Kết quả đã ghi nhận và giải đáp 15 ý kiến liên quan đến an ninh trật tự. Chỉ đạo, hướng dẫn thành công diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ xã Quảng Phú và Nâm N’Đir.
Hoạt động của Khối dân vận các xã, thị trấn, tăng cường công tác tuyên truyền trong Nhân dân thực hiện 03 chương trình mục tiêu quốc gia trên địa bàn huyện; Tuyên truyền thực hiện công tác cải cách hành chính gắn với chuyển đổi số theo Đề án 06 của Thủ tướng Chính phủ; nạn đuối nước ở trẻ em và tăng cường lãnh đạo, chỉ đạo tổ chức thực hiện nghiêm các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19 của Trung ương, tỉnh, huyện. Phối hợp với các cơ quan, ban ngành liên quan tổ chức phát động quần chúng quý II theo kế hoạch. Chỉ đạo thành công diễn tập chiến đấu khu vực phòng thủ xã Quảng Phú, Nâm N’Đir và chuẩn bị công tác diễn tập xã Buôn Chóah. Vận động nhân dân làm tốt công tác giải phóng mặt bằng để bàn giao cho đơn vị thi công thực hiện đúng tiến độ. Chỉ đạo MTTQ và các đoàn thể phối hợp với UBND xã cử lực lượng tham gia ngày hội văn hóa các dân tộc do huyện tổ chức. Chỉ đạo lực lượng cốt cán, người có uy tín, già làng, Đội CTVĐQCXD cơ sở, tích cực nắm bắt tình hình tư tưởng của Nhân dân ở cụm dân cư, báo cáo kịp thời các vấn đề phát sinh xảy ra ở cơ sở.
Một số nhiệm vụ trọng tâm tháng 6 năm 2023 đó là:
Một là, tiếp tục tham mưu Ban Thường vụ Huyện ủy các văn bản có liên quan đến công tác Dân vận, công tác vận động quần chúng, xây dựng cơ sở. Chủ động nắm bắt thông tin dư luận, tình hình Nhân dân tham mưu, đề xuất những kiến nghị có liên quan đến quyền lợi chính đáng của quần chúng nhân dân đến các đơn vị có liên quan. Đồng thời tuyên truyền phòng, chống dịch bệnh ở người, cây trồng, vật nuôi trên địa bàn huyện.
Hai là, phối hợp với các đơn vị có liên quan vận động Nhân dân chấp hành các quy định của pháp luật và thực hiện Kết luận của Chủ tịch UBND tỉnh tại buổi đối thoại với các hộ dân xã Nâm Nung, Nâm N’đir.
Ba là, phối hợp với Mặt trận Tổ quốc, các đoàn thể huyện và các cơ quan liên quan tuyên truyền, vận động công tác bồi thường, giải phóng mặt bằng để triển khai thực hiện các công trình, dự án trọng điểm của huyện; thực hiện công tác cải cách hành chính gắn với chuyển đổi số theo Đề án 06 của Thủ tướng Chính phủ; tuyên truyền các biện pháp phòng, chống dịch Covid-19.
Bốn là, tổ chức thăm, tặng quà các cơ sở Phật giáo nhân dịp Đại lễ Phật đản 2023.
Năm là, tổ chức phát động quần chúng năm 2023. Tham mưu Ban Thường vụ Huyện ủy tổ chức Hội nghị sơ kết công tác Dân vận; thực hiện quy chế dân chủ ở cơ sở; công tác phối hợp với lực lượng vũ trang; hoạt động đội công tác vận động quần chúng; công tác tôn giáo 6 tháng đầu năm, triển khai nhiệm vụ 6 tháng cuối năm 2023.
Sáu là, khảo sát Kế hoạch 89-KH/HU, ngày 28/4/2014 của Huyện ủy Krông Nô về công tác Dân vận tham gia trong quy hoạch, xây dựng và thực hiện các dự án đầu tư phát triển kinh tế - xã hội, công tác đền bù, giải phóng mặt bằng, thu hồi đất, tái định cư năm 2023 đối với Đảng ủy các xã, thị trấn theo kế hoạch.
Nguyễn Thị Thu Thúy