Một số kết quả công tác kết nghĩa trên địa bàn tỉnh Đắk Nông từ năm 2019 đến nay
Thời gian qua trên địa bàn tỉnh công tác kết nghĩa với bon, buôn đồng bào dân tộc thiểu số tại chỗ luôn được các cấp ủy đảng, chính quyền quan tâm lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện; công tác kết nghĩa ngày càng đi vào chiều sâu, với nhiều cách làm hay, sáng tạo, có sức lan tỏa lớn.
Từ năm 2019 đến nay các cơ quan, đơn vị kết nghĩa đã tổ chức 220 lượt tuyên truyền, vận động đối với các buôn, bon, các hoạt động thu hút 8.548 lượt người tham dự, với kinh phí 909,51 triệu đồng. Tổ chức 26 cuộc tập huấn, bồi dưỡng kiến thức cho 1.136 lượt người, với kinh phí 57,500 triệu đồng. Công tác an sinh xã hội, thăm hỏi động viên 27.247 người được thụ hưởng, với tổng kinh phí khoảng 2.910,71 triệu đồng. Hỗ trợ phát triển sản xuất 438 người; hỗ trợ xây dựng mới 9 công trình; sửa chữa 07 công trình, với kinh phí thực hiện là 522 triệu đồng…Về phát triển kinh tế, nhiều cơ quan, đơn vị đã huy động ngày công, kinh phí để xây dựng cơ sở hạ tầng như đường giao thông, đầu tư xây dựng mới và sửa chữa công trình nước sinh hoạt, xây dựng mới và sửa chữa nhà cho các hộ dân có hoàn cảnh khó khăn, làm cầu dân sinh, xây dựng cầu cống, nạo vét tu sửa kênh mương thủy lợi phục vụ đồng bào sinh hoạt, sản xuất phát triển kinh tế. Nhiều cơ quan, đơn vị đã chú trọng công tác hướng dẫn cách làm ăn, phổ biến, áp dụng khoa học kỹ thuật trong sản xuất, hỗ trợ xây dựng các mô hình sản xuất, chăn nuôi hiệu quả thông qua các hình thức như: hỗ trợ giống cây trồng, vật nuôi, hỗ trợ kỹ thuật cải tạo vườn tạp, kỹ thuật chăn nuôi...
Về văn hoá, các cơ quan, đơn vị kết nghĩa đã đặc biệt quan tâm đến phát triển văn hóa, giáo dục, y tế tại các bon, buôn như huy động kinh phí và nhân lực hỗ trợ phát triển thiết chế văn hóa cơ sở, hỗ trợ bon, buôn, bảo tồn và phát huy các giá trị văn hóa truyền thống, cụ thể như: hỗ trợ xây dựng và sửa chữa nhà văn hóa cộng đồng, sân sinh hoạt văn hóa, thể thao, hỗ trợ kéo điện, tặng thiết bị âm thanh, ti vi, bàn ghế trang bị cho nhà văn hóa cộng đồng, xây dựng tủ sách cộng đồng, tặng các trang thiết bị tập luyện thể dục, thể thao, mở các lớp dạy Cồng chiêng tại bon, buôn, qua đó đã tạo điều kiện thuận lợi cho sinh hoạt cộng đồng, phong trào văn hóa, văn nghệ, thể dục, thể thao tại các bon, buôn ngày càng phát triển đa dạng, phong phú. Ngoài ra, trong các dịp lễ, Tết, các cơ quan, đơn vị còn tổ chức cho đoàn viên, thanh niên giao lưu văn hóa văn nghệ với đoàn viên thanh niên tại các bon, buôn kết nghĩa nhằm duy trì, củng cố tình đoàn kết, gắn bó giữa cán bộ, công chức người lao động của cơ quan, đơn với đồng bào bon, buôn kết nghĩa. Tiêu biểu cho các hoạt động nêu trên có các cơ quan, đơn vị như: Sở Tư pháp, Sở Văn hóa, Thể thao và Du lịch, Sở Khoa học và Công nghệ; Đảng ủy Khối các ơ quan và Doanh nghiệp tỉnh, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Sở Tài chính, Bảo hiểm Xã hội tỉnh, Thanh tra tỉnh, Ban Dân tộc tỉnh, Bệnh viện Đa khoa tỉnh, Ban Tổ chức Tỉnh ủy, Cục Thuế tỉnh, Liên đoàn Lao động tỉnh, Bộ Chỉ huy Bộ đội Biên phòng, Công an tỉnh, Công ty phân bón Bình Điền...
Cùng với sự chỉ đạo, điều hành của UBND tỉnh và sự nỗ lực cố gắng của các cơ quan, đơn vị được phân công kết nghĩa đã bước khắc phục những khó khăn, huy động mọi nguồn lực, tổ chức thực hiện nội dung, chương trình kết nghĩa bằng các hoạt động thiết thực, hiệu quả phù hợp với điều kiện của mỗi cơ quan, đơn vị và thực tế của các bon, buôn góp phần quan trọng trong phát triển kinh tế, nâng cao đời sống văn hóa, xã hội, xây dựng củng cố hệ thống chính trị cơ sở, bảo đảm an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội tại các bon, buôn đồng bào DTTS tại chỗ trên địa bàn tỉnh. Công tác kết nghĩa trong những năm qua đã đem lại cho các bon, buôn một diện mạo mới về mọi mặt trong đời sống, kinh tế, văn hóa, xã hội. Cơ sở hạ tầng về kinh tế, văn hóa, giáo dục được quan tâm đầu tư xây dựng, đến nay 100% bon, buôn có từ 1 đến 2 km đường nhựa hoặc bê tông, có điện lưới quốc gia, nhà văn hóa cộng đồng; cơ sở vật chất trường lớp đảm bảo cho con em đồng bào được đến trường. Trong phát triển kinh tế, người dân từng bước áp dụng khoa học kỹ thuật vào sản xuất theo hướng sản xuất hàng hóa, đồng bào tại các bon, buôn có nhiều mô hình kinh tế hiệu quả, có nhiều gương điển hình sản xuất kinh doanh giỏi. Tình trạng nhà tranh tre, dột nát đến nay cơ bản đã được xóa bỏ, đời sống Nhân dân không ngừng được cải thiện, tỷ lệ hộ nghèo ngày càng giảm, công tác bảo vệ chăm sóc sức khỏe và vệ sinh môi trường ngày càng được Nhân dân coi trọng. Hệ thống chính trị cơ sở tại các bon, buôn tiếp tục được kiện toàn và hoạt động ngày càng hiệu quả, an ninh chính trị và trật tự an toàn xã hội tại các bon, buôn được củng cố và giữ vững. Công tác kết nghĩa với các bon, buôn đồng bào DTTS tại chỗ thể hiện trách nhiệm, sự quan tâm của Tỉnh ủy, HĐND, UBND tỉnh, các ngành, các cấp, các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp trong và ngoài tỉnh đối đồng bào DTTS nói chung và bon, buôn đồng bào DTTS tại chỗ nói riêng. Thông qua công tác kết nghĩa, tình đoàn kết, mối quan hệ giữa cán bộ, công chức, chiến sỹ và người lao động của các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp, các trường học với người dân tại các bon, buôn ngày càng gần gũi, gắn bó mật thiết. Mỗi cán bộ, công chức, chiến sỹ và người lao động trực tiếp chứng kiến được những khó khăn của đồng bào dân tộc thiểu số từ đó nâng cao trách nhiệm, nỗ lực phấn đấu trong thực hiện nhiệm vụ thuộc các lĩnh vực tại mỗi đơn vị. Công tác kết nghĩa không những nắm bắt kịp thời về tình hình an ninh chính trị, trật tự an toàn xã hội trên địa bàn, xóa bỏ các điểm nóng, ngăn chặn và đẩy lùi các âm mưu, thủ đoạn chia rẽ khối đoàn kết dân tộc của các thế lực thù địch, ngăn chặn tình trạng lôi kéo người dân vượt biên trái phép, mà còn giúp đỡ, hướng dẫn đồng bào dân tộc thiểu số xây dựng cơ sở hạ tầng phát triển kinh tế, văn hóa, giáo dục, y tế, xây dựng, củng cố hệ thống chính trị cơ sở, góp phần nâng cao đời sống vật chất, tinh thần cho Nhân dân; góp một phần không nhỏ vào việc giảm tỷ lệ hộ nghèo trong đồng bào DTTS tại chỗ hàng năm từ 2% - 4%. Công tác xây dựng và củng cố tinh thần đại đoàn kết dân tộc, tạo sự gần gũi, hòa đồng giữa cán bộ, công chức, viên chức và người lao động tại các cơ quan, đơn vị, doanh nghiệp với Nhân dân. Công tác kết nghĩa thực sự đã mang lại cho các bon, buôn và cộng đồng dân tộc thiểu số nhiều niềm vui, niềm tự hào, sự hiểu biết và niềm tin tưởng lớn lao đối với Đảng và Nhà nước. Đây thực sự là cầu nối hiệu quả giữa Đảng, Nhà nước với đồng bào dân tộc thiểu số.
Bên cạnh những kết quả đã đạt được công tác kết nghĩa giữa các cơ quan, đơn vị vẫn còn những khó khăn, hạn chế đó là: Một số cơ quan, đơn vị chưa quan tâm đúng mức đối với công tác kết nghĩa; chưa đi vào thực chất, chưa thể hiện được mục đích, ý nghĩa của công tác kết nghĩa, thậm chí còn mang tính hình thức, thực hiện nhiệm vụ mang tính trách nhiệm hành chính; chỉ đến bon, buôn khi có chỉ đạo trong các thời điểm liên quan đến tình hình an ninh chính trị hoặc tổ chức thăm hỏi nhân dịp lễ, Tết một cách qua loa hình thức. Do vậy, các nội dung, chương trình kết nghĩa theo Quy chế chưa được thực hiện nghiêm túc. Bên cạnh đó, hầu hết các cơ quan, đơn vị kết nghĩa đều khó khăn về nguồn kinh phí hỗ trợ cho bon, buôn kết nghĩa, kinh phí chủ yếu là sử dụng từ nguồn chi thường xuyên của cơ quan, đơn vị và đóng góp của cán bộ, công chức nên việc hỗ trợ về cơ sở vật chất chưa được nhiều. Với điều kiện thời gian và khoảng cách địa lý khá xa, kinh phí và công tác chuyên môn của mỗi đơn vị cũng đã làm ảnh hưởng đến việc theo dõi, chăm lo cho bon, buôn kết nghĩa chưa được sát sao, hầu như chỉ tập trung vào các ngày lễ, Tết… Các hoạt động giao lưu văn hóa, thể dục, thể thao, phổ biến giáo dục pháp luật, kiến thức về khoa học kỹ thuật, ứng dụng công nghệ vào sản xuất nông nghiệp còn ít nên hiệu quả chưa cao. Đời sống của đồng bào DTTS tại chỗ tại các bon, buôn còn gặp nhiều khó khăn, ứng dụng các tiến bộ kỹ thuật vào sản xuất còn hạn chế. Một bộ phận, cán bộ, công chức chưa hiểu sâu sắc mục đích, ý nghĩa của công tác kết nghĩa nên chưa nhiệt tình tham gia./.
Xuân Sáng